แก้ผมหงอกไม่ยาก!!! ด้วยสมุนไพรพื้นบ้านราคาถูก

by JessieP793113115 posted Apr 27, 2017
?

단축키

Prev이전 문서

Next다음 문서

ESC닫기

크게 작게 위로 아래로 댓글로 가기 인쇄 수정 삭제
contact meเส้นผมของเรานั้น เมื่อถึงเวลาหรือระยะหนึ่งย่อมหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีสีขาวขึ้นมาแซมยิ่งอายุเยอะเข้าไปเท่ไหร่ก็จะยิ่งมากมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งเป็นธรรมชาติของมันอยู่แล้วแต่สำหรับบางคนอายุก็ยังน้อยแต่ก็เริ่มทีผมขาวขึ้นแล้วเนื่องจากเผชิญกับความเครียดมากไปบวกกับสภาพแวดล้อมและปัจจัยอื่นๆ อีกซึ่งจะทำให้ผมขาวก่อนวัยได้เช่นกัน หลายคนเลือกวิธีปกปิดผมขาวด้วยการย้อมสีผมแต่รู้หรือไม่ว่าการย้อมสีผมเป็นการเพิ่มสารเคมีให้ไปสะสมบนหนังศีรษะและยังเป็นการแก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุ วันนี้เราจึงมีวิธีแก้ผมหงอกด้วยสมุนไพรมาให้ได้ศึกษาหาความรู้เพื่อที่จะนำไปเป็นแนวทางแก้ปัญหาผมหงอกได้ไปดูกันได้เลย

แก้ผมหงอกด้วยสมุนไพร

1.ผักโขมสามารถแก้ปัญหาผมหงอกได้โดยการนำผักโมมาบดแล้วนำมาหมักผมทิ้งไว้บนหัว แล้วจึงล้างออกจะทำให้ผมกลับมาดกดำอีกครั้ง โดยไม่ต้องพึ่งผลิตภัณฑ์ปกปิดผมขาวเลย
2.งาดำ ก็ช่วยได้เพราะงาดำมีแคลเซียมที่ช่วยบำรุงสุขภาพเส้นผมให้มีสุขภาพเส้นผมให้แข็งแรงเพียงแค่เติมงาดำลงไปในอาหารทุกมื้อเท่านั้นก็จะได้รับสารอาหารแบบเต็มๆ
3.ใบบัวบกสามารถบำรุงเส้นผมให้เงางามป้องกันปัญหาผมหงอกก่อนวัยอันควร โดยการนำใบบัวบกมาปั่นรวมกับน้ำสะอาดแล้วกรองเอาแต่น้ำเคี่ยวกับน้ำมะพร้าว จากนั้นนำมาชโลมศีรษะทิ้งไว้ 2-3 นาที จึงล้างออก หรือจะนำน้ำใบบัวบกคั้นสดมาหมักทิ้งไว้ 20 นาที จากนั้นสระออกด้วยแชมพูตามปกติ ปัญหาผมหงอกก็จะไม่เป็นปัญหาสำหรับคุณอีกต่อไป
4.ขิง อย่างที่รู้ๆ ว่าขิงมีประโยชน์มากมายรวมทั้งประโยชน์เกี่ยวกับการป้องกันผมหงอกด้วย แค่เพียงหมักผมด้วยขิงบดผสมกับน้ำผึ่งเป็นประจำปัญหาผมหงอกจะหมดไปได้
5.ชาดำ โดยการนำใบชาดำที่ใช้แล้วมาแช่น้ำทิ้งไว้ จนกลายเป็นน้ำชาเข้มๆ จากนั้นก็เติมเกลือลงไปเล็กน้อย แล้วนำมาชโลมบนหนังศีรษะทิ้งไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง จากนั้นก็ล้างออกด้วยน้ำสะอาด ปัญหาผมขาวก็จะลดลง
6.ว่านหางจระเข้โดยนำวุ้นของว่านหางจระเข้มาหมักผมทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ไม่ต้องล้างออก ทำทุกครั้งหลังสระผม นอกจากจะสามารถลดผมขาวแล้วยังทำให้ผมเงางามอีกด้วย
7.พริกไทยดำ ก็สามารถปกปิดผมขาวได้เพียงนำมาบดให้ละเอียดผสมกับน้ำโยเกิร์ตหมักผมทิ้งไว้จากนั้นล้างออกตามปกติ ผมหงอกจะลดลง โยเกิร์ตจะทำให้ผมนุ่มสลวยอีกด้วย

อย่างไรก็ตามสมุนไพรที่กล่าวมานี้สามารถลดหรือชะลอไม่เกิดผมหงอกได้แต่ก็ไม่ได้ถาวรถ้าอยากมีผมดำนานๆ ก็ควรกินอาหารที่มีประโยชน์ เป็นการบำรุงจากภายในสู่ภายนอกนั้นเอง

ที่มา : Phomsuay.com

Articles

3 4 5 6 7 8 9 10 11 12